ANA KIDS
HAOUSSA

Glaciers masu ban mamaki na tsaunukan wata

@Destnation Uganda

Shin kun san abubuwan ban sha’awa da ƙarancin karatu na gandun daji na Rwenzori na Uganda?  Bari mu gano tare da dalilin da ya sa waɗannan « Dutsen Wata » suke da muhimmanci ga duniyarmu.

A Uganda, glaciers na tsaunin Rwenzori, wanda kuma ake kira « Dutsen Wata », hakika na musamman ne! An jera su a matsayin Cibiyar Tarihi ta Duniya ta UNESCO, suna daga cikin mafi ƙarancin karatu a Afirka. Tun da dadewa akwai glaciers kusan talatin, amma yau saura wajen goma ne kawai. Waɗannan glaciers sun sha sha’awar mutane shekaru aru-aru.

A karni na 2, Ptolemy ya sanya wa wadannan tsaunuka suna “Dutsen Wata” domin sun yi nisa kuma suna da ban mamaki kamar shi kansa wata. A shekara ta 1888, wani mai binciken Bature mai suna H.M Stanley shi ne ya fara ganin waɗannan dusar ƙanƙara da idanunsa. Ya yi mamaki kuma ya kwatanta tsaunuka a matsayin “garuruwan sama”!

Daga baya, a cikin 1906, Yarima Luigi Amedeo, Duke na Abruzzo, ya jagoranci balaguron farko na Turai don nazarin waɗannan glaciers. Tare da ‘yan dako sama da 300 na gida, sun hau kan tsaunuka kuma suka kira kololuwar « Pic Margherita » don girmama Sarauniyar Italiya. Wannan balaguron da gaske ya fara nazarin kimiyyar glaciers na Rwenzori.

Wadannan glaciers suna da na musamman saboda suna tasiri yanayi da kuma nau’in halittu na musamman na yankin. Kodayake suna samun hazo mai yawa, galibi suna samun ruwan sama fiye da dusar ƙanƙara. Wannan shine dalilin da ya sa suke narkewa da sauri. A cikin 1906 akwai kusan glaciers talatin, amma a yau kaɗan ne kawai suka rage.

Tare da taimakon NGO mai suna « Matsi na Project », masana kimiyya da masu bincike suna aiki tuƙuru don nazarin waɗannan glaciers kafin su ɓace gaba ɗaya. Wasu suna ganin za su iya narkewa gaba ɗaya cikin shekaru goma. Don haka yana da matukar muhimmanci a yi nazari da kare su.

Wadannan glaciers ba kawai mahimmanci ga kimiyya ba. Hakanan suna da mahimmancin al’adu da al’adu ga mazauna yankin. Tsaunukan Rwenzori na ɗaya daga cikin wurare mafi sanyi a Duniya kuma suna taka muhimmiyar rawa wajen samar da ruwa ga kogin Nilu.

Don haka, a wannan Rana ta Yaran Afirka, bari mu tuna cewa kowane glacier, kowane dutse da kowane yaro yana da nasu labarin.

Tare zamu iya koyo, kare da kuma bikin waɗannan abubuwan al’ajabi na halitta don al’ummomi masu zuwa.

Related posts

Najeriya : Rigakafin juyin juya hali akan cutar sankarau

anakids

Ranar Duniya ta Yaran Afirka: yi murna, tunawa da aiki!

anakids

Najeriya ta ce « A’a » ga cinikin hauren giwa don kare dabbobi !

anakids

Leave a Comment