avril 18, 2024
Swahili

Hivi karibuni bahari mpya katika Afrika ?

Hebu fikiria kwamba Afrika inaweza kuwa na kipande kipya kabisa cha bahari! Wanasayansi wamegundua kwamba mpasuko mkubwa, unaoitwa Kosa la Afrika Mashariki, unatokea kutoka Msumbiji hadi Bahari Nyekundu. Mpasuko huu ni mkubwa sana hivi kwamba siku moja unaweza kuwa bahari kubwa!

Nchini Kenya, vipande viwili vya ardhi vilianza kutengana, na kutengeneza ufa huu wa kushangaza. Ikiwa itaendelea kukua, nchi kama Zambia na Uganda zinaweza kuwa na ukanda wao wa pwani. Ni kana kwamba Afrika inajiandaa kukaribisha bahari ya 6 kwenye sayari yetu.

Hapo awali, wanasayansi walifikiri kwamba ingechukua mamilioni ya miaka, lakini sasa wanafikiri inaweza kutokea haraka zaidi, labda katika miaka milioni moja au chini zaidi! Cynthia Ebinger, mtaalamu wa somo hilo, anaeleza kwamba mambo kama vile matetemeko ya ardhi yanaweza kuharakisha mchakato huo, lakini hatuwezi kutabiri kila wakati matukio haya yatatokea.

Hii yote hutokea kwa sababu ya sahani za tectonic, vipande hivi vikubwa vya Dunia vinavyotembea. Eneo nchini Ethiopia tayari lilipata idadi kubwa ya matetemeko ya ardhi mwaka wa 2005, na kusababisha mpasuko tunaouona leo. Hebu fikiria, ufa huu tayari una urefu wa kilomita 60 na kina cha mita 10 kwenye jangwa la Ethiopia, mojawapo ya maeneo yenye joto na ukame zaidi duniani!

Sahani za Kiafrika na za Kisomali zinasonga polepole sana, lakini harakati hii ya mara kwa mara inaweza hatimaye kugawanya Afrika mara mbili, na kutoa nafasi kwa wingi mkubwa wa maji ya chumvi kutoka Bahari ya Shamu na Ghuba ya Aden.

Hii inatukumbusha jinsi Bahari ya Atlantiki ilivyoundwa muda mrefu uliopita. Wanasayansi wanasema sio tu mabadiliko ya hali ya hewa ambayo yanaweza kubadilisha ukanda wetu wa pwani, lakini pia harakati hizi za ajabu ndani ya Dunia. Ni kana kwamba sayari yetu ilikuwa inatuonyesha onyesho lisilo la kawaida! 🌍

Related posts

CAN 2024 : Na mshindi mkubwa ni… Afrika!

anakids

Tamasha la African Jazz: Tamasha la Muziki kwa Wote!

anakids

Wacha tupigane na taka za chakula ili kuokoa sayari!

anakids

Leave a Comment